- Laptop đồ họa là gì, khác laptop thông thường ở đâu?
- Công việc của bạn thuộc mức nào?
- Phần mềm đồ họa yêu cầu cấu hình bao nhiêu?
- Những thông số cần xem khi chọn laptop đồ họa
- Laptop thiết kế đồ họa 3D cần gì khác?
- Laptop gaming, máy trạm hay MacBook Pro: chọn dòng nào?
- Laptop đồ họa dưới 20 triệu có mua được không?
- Một số mẫu laptop đồ họa tham khảo tại Minh Tuấn Mobile
- Câu hỏi thường gặp về laptop đồ họa
Nếu chủ yếu làm đồ họa 2D như chỉnh sửa ảnh, vẽ vector hoặc thiết kế banner, bạn nên chọn laptop có CPU dòng H, RAM 16GB và màn hình đạt tối thiểu 100% sRGB. Ở mức công việc này, card đồ họa tích hợp vẫn có thể đáp ứng nhu cầu. Với các tác vụ nặng hơn như dựng hình 3D hoặc chỉnh sửa video, bạn nên ưu tiên máy có card đồ họa rời với 8GB VRAM và RAM 32GB. Nếu máy chỉ có sẵn 16GB RAM, hãy kiểm tra xem còn khe nâng cấp để tăng lên 32GB hay không.
Bài viết không xếp hạng các mẫu máy theo thứ tự tốt nhất. Thay vào đó, bạn sẽ xác định nhu cầu công việc, tìm hiểu yêu cầu phần cứng của phần mềm đang dùng rồi chọn mẫu laptop phù hợp.
Những điểm cần lưu ý:
- Độ phủ màu màn hình: Đây là thông số nên kiểm tra trước khi mua. Các mẫu máy cùng tầm giá có thể chênh lệch khá nhiều về khả năng hiển thị màu sắc.
- Dung lượng VRAM: Khi làm 3D hoặc dựng video, dung lượng VRAM cũng quan trọng không kém tên dòng card đồ họa.
- Khả năng nâng cấp RAM: Nhiều laptop chỉ có sẵn 16GB RAM. Bạn nên hỏi rõ máy còn khe trống để nâng cấp hay không.
- Máy trạm và laptop gaming: Máy trạm không phải lúc nào cũng mạnh hơn laptop gaming cùng giá. Bạn nên chọn máy trạm khi phần mềm sử dụng yêu cầu phần cứng đã được chứng nhận.
Laptop đồ họa là gì, khác laptop thông thường ở đâu?
Laptop đồ họa không phải tên của một dòng máy riêng mà là cách gọi những mẫu laptop phục vụ công việc thiết kế, chỉnh sửa hình ảnh và dựng video. Tùy nhu cầu, nhóm máy này thường được chia thành 4 loại:
- Laptop có màn hình chuẩn màu, dùng card tích hợp: Thiết kế thường mỏng nhẹ, phù hợp với các công việc đồ họa 2D.
- Laptop gaming: Có card đồ họa rời với hiệu năng tốt trong tầm giá, nhưng độ phủ màu màn hình còn tùy từng mã máy.
- Máy trạm di động: Sử dụng card đồ họa chuyên nghiệp, có chứng nhận tương thích với một số phần mềm kỹ thuật.
- MacBook Pro: Có màn hình hỗ trợ dải màu P3, phù hợp với công việc chỉnh sửa ảnh và video.
So với laptop văn phòng thông thường, laptop đồ họa thường có 3 điểm khác biệt: màn hình hỗ trợ dải màu rộng hơn, card đồ họa mạnh hơn và dung lượng RAM lớn hơn hoặc có khả năng nâng cấp RAM.
Tuy nhiên, không phải laptop gaming nào cũng phù hợp để làm đồ họa. Một số mẫu có card rời mạnh nhưng màn hình lại có độ phủ màu thấp. Vì vậy, bạn cần xem cả thông số màn hình thay vì chỉ dựa vào cấu hình card đồ họa.
Công việc của bạn thuộc mức nào?
Tùy vào phần mềm và mức độ phức tạp của công việc, nhu cầu cấu hình laptop đồ họa cũng sẽ khác nhau. Bảng dưới đây chia thành 3 mức để bạn dễ xác định. Mức giá được tính theo các mẫu máy đang bán tại Minh Tuấn Mobile, không đại diện cho mặt bằng chung của thị trường.
| Mức | Phần mềm thường dùng | CPU | RAM | Card đồ họa | Màn hình | Giá máy phù hợp đang bán |
| 2D cơ bản | Photoshop, Illustrator, Canva | Core i5, Ultra 5 dòng H | 16GB | Tích hợp | 100% sRGB | Từ 20.990.000đ |
| 2D nâng cao, 3D cơ bản, video Full HD | Thêm Premiere, After Effects, SketchUp, AutoCAD | Core i7, Ryzen 7 dòng H, HX | 16GB, nâng được 32GB | Card rời, nên có 8GB VRAM | 100% sRGB trở lên | Từ 27.490.000đ (RTX 3050 6GB), từ 38.990.000đ (RTX 5050 8GB) |
| Render 3D, video 4K, làm nghề hằng ngày | 3ds Max, Blender, Lumion | Dòng HX hoặc H nhiều nhân | 32GB trở lên | RTX 5060, 5070 trở lên | 100% DCI-P3 | Từ khoảng 48–55 triệu |
Giá tham khảo ngày 04/11/2026, có thể thay đổi.
2D cơ bản: chỉnh ảnh, banner, poster, học thiết kế
Với các công việc này, màn hình là yếu tố cần ưu tiên hơn card đồ họa. Laptop dùng CPU dòng H, RAM 16GB và màn hình đạt 100% sRGB đã đủ đáp ứng nhu cầu học tập, chỉnh ảnh và thiết kế 2D phổ thông.
Bạn chưa cần đầu tư vào card rời, trừ khi có kế hoạch chuyển sang làm 3D hoặc dựng video trong thời gian tới.
2D nâng cao, 3D cơ bản, dựng video Full HD
Khi bắt đầu làm thêm các tác vụ như dựng hình, chỉnh sửa video hoặc xử lý hiệu ứng chuyển động, card đồ họa rời sẽ phát huy tác dụng rõ hơn.
Mức 8GB VRAM là mốc được Blender và Premiere khuyến nghị. Các mẫu dùng RTX 3050 6GB vẫn có thể xử lý 3D cơ bản, nhưng dung lượng VRAM thấp hơn mốc này. Ngoài ra, bạn nên chọn máy còn khe RAM để có thể nâng cấp khi cần.
Render 3D, dựng video 4K, làm nghề hằng ngày
Nếu thường xuyên render 3D hoặc dựng video 4K trong nhiều giờ, bạn cần cấu hình mạnh hơn để đáp ứng khối lượng công việc. Nên ưu tiên CPU nhiều nhân, card đồ họa từ 8GB VRAM trở lên, RAM tối thiểu 32GB và màn hình có dải màu rộng.
Với nhóm công việc này, nếu chủ yếu sử dụng máy tại bàn làm việc, bạn có thể ưu tiên hiệu năng và khả năng tản nhiệt thay vì đặt nặng yếu tố trọng lượng.

Phần mềm đồ họa yêu cầu cấu hình bao nhiêu?
Bảng dưới đây tổng hợp yêu cầu cấu hình của một số phần mềm đồ họa, dựa trên thông tin từ trang hỗ trợ của nhà phát triển và được kiểm tra ngày 04/11/2026.
Lưu ý, đây là mức cấu hình để phần mềm hoạt động theo khuyến nghị của hãng, không đồng nghĩa mọi tác vụ đều chạy mượt. Với file có nhiều layer, bản vẽ lớn hoặc dự án phức tạp, bạn vẫn cần cấu hình cao hơn.
| Phần mềm | RAM tối thiểu | RAM khuyến nghị | Card đồ họa | Hệ điều hành |
| Photoshop | 8GB | 16GB trở lên | Adobe có công cụ kiểm tra GPU | Windows, macOS |
| Illustrator | 8GB | 16GB | Theo trang Adobe | Windows, macOS |
| Premiere | 8GB | 16GB cho video HD, 32GB trở lên cho 4K | Khuyến nghị 8GB bộ nhớ GPU | Windows, macOS |
| AutoCAD 2027 (bản Windows) | 16GB | 32GB | Tối thiểu 2GB, khuyến nghị 8GB | Windows; bản Mac có yêu cầu riêng |
| SketchUp | 8GB | Khuyến nghị card rời 8GB VRAM | Windows, macOS | |
| 3ds Max 2027 | 4GB | 8GB trở lên | Theo danh sách phần cứng chứng nhận | Windows 11 |
| Blender | 8GB | 32GB | Tối thiểu 2GB, khuyến nghị 8GB VRAM | Windows, macOS (chip Apple), Linux |
Từ các thông số trên, có thể rút ra 3 mốc cấu hình đáng chú ý:
- RAM 16GB: Đây là mức các hãng khuyến nghị cho những công việc 2D phổ biến. RAM 8GB chỉ đáp ứng yêu cầu tối thiểu của một số phần mềm.
- RAM 32GB: Nên cân nhắc nếu bạn thường xuyên dùng Blender, dựng video 4K hoặc xử lý bản vẽ AutoCAD lớn.
- VRAM 8GB: Là mức được khuyến nghị trong yêu cầu của Premiere, AutoCAD, SketchUp và Blender khi sử dụng card đồ họa.
Riêng với 3ds Max, Autodesk liệt kê Windows 11 trong yêu cầu hệ thống. Vì vậy, nếu đang học hoặc làm việc với phần mềm này, bạn nên ưu tiên laptop chạy Windows.

Những thông số cần xem khi chọn laptop đồ họa
Sau khi xác định được nhu cầu công việc, bạn có thể kiểm tra cấu hình laptop theo thứ tự dưới đây để chọn máy phù hợp.
Màn hình: ưu tiên độ phủ màu hơn tần số quét
Độ phủ màu cho biết màn hình có thể hiển thị được bao nhiêu màu trong một dải màu tiêu chuẩn. Khi xem thông số sản phẩm, bạn thường gặp 3 mức sau:
- 45% NTSC: Dải màu khá hẹp, màu sắc hiển thị dễ nhạt. Mức này không phù hợp với công việc cần độ chính xác màu cao.
- 100% sRGB: Đáp ứng tốt nhu cầu chỉnh sửa ảnh dùng trên website và mạng xã hội. Đây là mức nên có khi làm đồ họa 2D.
- 100% DCI-P3: Có dải màu rộng hơn sRGB, phù hợp với công việc chỉnh sửa video và hình ảnh cần màu sắc phong phú.
Tần số quét 144Hz hay 240Hz chủ yếu giúp chuyển động hiển thị mượt hơn, đặc biệt khi chơi game, chứ không quyết định độ chính xác màu sắc. Bạn cũng cần kiểm tra đúng mã máy vì cùng một dòng laptop có thể có nhiều phiên bản màn hình khác nhau.
Nếu làm thiết kế in ấn, màn hình laptop chỉ là một phần trong quá trình kiểm soát màu. Bạn còn cần cân chỉnh màn hình và kiểm tra bản in thử trước khi hoàn thiện sản phẩm.
Card đồ họa: VRAM quan trọng không kém tên card
Card đồ họa tích hợp vẫn đáp ứng được các công việc 2D phổ thông. Tuy nhiên, Photoshop sử dụng GPU cho nhiều tính năng. Adobe cũng gợi ý lựa chọn GPU đạt mức điểm nhất định trên bảng xếp hạng PassMark. Phần mềm có sẵn công cụ kiểm tra GPU, giúp bạn biết những tính năng nào có thể bị giới hạn khi dùng card tích hợp.
Với công việc 3D, card đồ họa rời gần như là lựa chọn cần thiết. Autodesk cho biết khi render bằng GPU, cảnh 3D phải được nạp vào bộ nhớ card trước khi xử lý. Vì vậy, VRAM càng lớn thì khả năng làm việc với các cảnh phức tạp càng tốt.
Khi so sánh hai mẫu laptop, ngoài tên card như RTX 3050 hay RTX 5060, bạn nên xem thêm dung lượng VRAM đi kèm là bao nhiêu GB.
RAM: kiểm tra máy còn khe nâng cấp không
Laptop hiện nay thường có hai kiểu RAM:
- RAM hàn trên bo mạch (onboard): Không thể nâng cấp, vì vậy bạn cần chọn đủ dung lượng ngay từ đầu.
- RAM dạng khe cắm (SO-DIMM): Có thể nâng cấp khi cần. Chẳng hạn, bạn có thể mua máy 16GB trước rồi tăng lên 32GB sau.
Nếu hiện tại chủ yếu làm đồ họa 2D nhưng có kế hoạch chuyển sang 3D hoặc dựng video, hãy ưu tiên máy còn khe RAM trống. Cách này giúp bạn nâng cấp cấu hình mà chưa cần đổi laptop mới. Bạn có thể đọc thêm bài máy tính cần bao nhiêu RAM để hiểu rõ hơn.
CPU, ổ cứng và tản nhiệt
Ngoài màn hình, card đồ họa và RAM, bạn cũng nên kiểm tra thêm ba yếu tố sau:
- CPU: Các dòng chip H và HX phù hợp với công việc nặng, cần xử lý liên tục trong thời gian dài. Blender khuyến nghị CPU 8 nhân.
- Ổ cứng: SSD 512GB có thể nhanh đầy khi lưu nhiều video và file dự án. Bạn nên kiểm tra máy có khe M.2 còn trống để lắp thêm ổ cứng hay không.
- Tản nhiệt: Laptop mỏng thường khó duy trì hiệu năng cao khi render trong thời gian dài. Nếu chủ yếu làm việc tại bàn, bạn có thể cân nhắc máy có thân dày hơn để ưu tiên khả năng tản nhiệt.

Laptop thiết kế đồ họa 3D cần gì khác?
Công việc 3D gồm nhiều công đoạn, mỗi công đoạn lại cần phần cứng phù hợp:
- Dựng hình (modeling): Cần card đồ họa đủ mạnh để xoay và thao tác với mô hình mượt mà trong khung làm việc.
- Render: Tùy phần mềm và engine, quá trình này có thể sử dụng CPU, GPU hoặc kết hợp cả hai. Chẳng hạn, Blender Cycles hỗ trợ render bằng CPU hoặc GPU thông qua CUDA, OptiX (NVIDIA), HIP (AMD), oneAPI (Intel) và Metal (Apple). Với 3ds Max, Arnold cũng cho phép chọn render bằng CPU hoặc GPU.
- Xử lý cảnh lớn, nhiều vật liệu: Cần nhiều RAM hơn, đồng thời cũng tiêu tốn VRAM nếu render bằng GPU.
Vì vậy, trước khi chọn laptop, bạn nên xác định phần mềm và engine mình thường sử dụng. Nếu chủ yếu render bằng CPU, hãy ưu tiên bộ xử lý có nhiều nhân. Nếu render bằng GPU, nên chọn card đồ họa có VRAM lớn. Trường hợp chưa xác định rõ nhu cầu, laptop có cấu hình cân bằng giữa CPU dòng HX và card đồ họa 8GB sẽ là lựa chọn an toàn hơn.

Laptop gaming, máy trạm hay MacBook Pro: chọn dòng nào?
| Tiêu chí | Laptop gaming | Máy trạm di động | MacBook Pro |
| Hiệu năng so với giá | Thường cao nhất | Thấp hơn laptop gaming cùng tầm giá | Hiệu năng tốt, giá khởi điểm cao |
| Màn hình | Tùy mã máy, từ 45% NTSC đến 100% DCI-P3 | Tùy mã máy | Dải màu P3 |
| Chứng nhận phần mềm kỹ thuật | Thường không có | Có, tùy danh sách chứng nhận của hãng | Tùy phần mềm có phiên bản macOS |
| Nâng cấp RAM | Nhiều mẫu có khe nâng cấp | Tùy mã máy | Không thể nâng cấp, cần chọn dung lượng khi mua |
| Trọng lượng (các máy trong bài) | 1,85–2,5kg | 1,82kg (ThinkPad P16s) | 1,6–2,15kg |
- Laptop gaming: Thường có VRAM lớn nhất trong cùng tầm giá. Bạn cần kiểm tra kỹ độ phủ màu của màn hình trước khi mua. Đây là lựa chọn phổ biến cho công việc dựng hình 3D và chỉnh sửa video.
- Máy trạm di động: Điểm đáng giá nằm ở driver và chứng nhận tương thích phần mềm, chứ không hẳn ở hiệu năng cao hơn. Một số phần mềm kỹ thuật chỉ cam kết hỗ trợ các mẫu card đồ họa nằm trong danh sách đã chứng nhận. Nếu trường học hoặc công ty có yêu cầu cụ thể, bạn nên kiểm tra danh sách này trước khi chọn máy.
- MacBook Pro: Phù hợp với công việc chỉnh sửa ảnh, dựng video, thiết kế 2D và sử dụng Blender. Tuy nhiên, dòng máy này không phải lựa chọn phù hợp nếu bạn cần dùng 3ds Max hoặc các phần mềm chỉ có phiên bản Windows. Bạn có thể tham khảo thêm các mẫu MacBook Pro.

Laptop đồ họa dưới 20 triệu có mua được không?
Tại thời điểm viết bài, Minh Tuấn Mobile chưa có mẫu laptop dùng card đồ họa rời nào dưới 20 triệu đồng đang kinh doanh. Trong tầm giá này, mẫu máy có độ phủ màu đáp ứng nhu cầu thiết kế là MacBook Neo phiên bản 8GB RAM, 256GB bộ nhớ, giá 18.390.000đ.
MacBook Neo sử dụng chip A18 Pro, màn hình 13 inch hỗ trợ dải màu sRGB và có trọng lượng 1,23kg. Theo thông tin từ Adobe, chip A18 nằm trong yêu cầu tối thiểu của Premiere trên Mac. Tuy nhiên, Adobe khuyến nghị sử dụng chip từ M1 Pro trở lên cùng 16GB bộ nhớ. Với 8GB RAM, MacBook Neo chỉ vừa đáp ứng mức tối thiểu của Photoshop và Illustrator. Vì vậy, máy phù hợp để học thiết kế 2D hoặc xử lý các file nhẹ, nhưng không thích hợp cho công việc đồ họa 3D.
Tùy nhu cầu, bạn có thể cân nhắc thêm một số lựa chọn:
- Học thiết kế 2D: Nếu có thể nâng ngân sách lên khoảng 21 triệu đồng, bạn sẽ có thêm lựa chọn laptop Windows với 16GB RAM và màn hình đạt 100% sRGB.
- Làm 3D hoặc dựng video: Các mẫu laptop có card đồ họa rời đang được bán từ 27.490.000đ. Nếu ngân sách chưa đáp ứng, bạn có thể tham khảo danh mục laptop cũ đã qua kiểm tra.
- Sinh viên: Bạn có thể xem thêm bài viết laptop cho sinh viên để chọn máy phù hợp với ngành học và nhu cầu sử dụng.
Giá tham khảo ngày 04/11/2026 và có thể thay đổi theo thời điểm.

Một số mẫu laptop đồ họa tham khảo tại Minh Tuấn Mobile
Các mẫu laptop dưới đây được phân chia theo nhu cầu công việc, không sắp xếp theo thứ hạng tốt nhất. Thông số được tổng hợp từ trang sản phẩm và website của hãng.
| Máy | Giá | CPU | Card | RAM | Màn hình | Trọng lượng |
| ASUS ExpertBook P3405CVA-NZ0027W | 20.990.000đ | Core i5-13420H | Intel UHD | 16GB, khe SO-DIMM | 14 inch 2.5K, 100% sRGB | 1,36kg |
| ASUS Gaming V16 V3607VJ-TK189W | 27.490.000đ | Core 5 210H | RTX 3050 6GB | 16GB, khe SO-DIMM | 16 inch WUXGA, 100% sRGB | 1,95kg |
| ASUS Zenbook 14 UX3405CA-ST1713W | 30.490.000đ | Core Ultra 5 225H | Intel Arc | 16GB hàn | 14 inch 3K OLED, 100% DCI-P3 | 1,2kg |
| Lenovo LOQ 15IRX10 83JE00PEVN | 38.990.000đ | Core i7-13650HX | RTX 5050 8GB | 16GB, 2 khe, tối đa 32GB | 15.6 inch FHD, 100% sRGB | 2,4kg |
| ASUS ROG Strix G16 G614PM-TS147W | 54.690.000đ | Ryzen 9 8940HX | RTX 5060 8GB | 16GB, 2 khe, tối đa 64GB | 16 inch 2.5K, 100% DCI-P3 | 2,5kg |
| Lenovo ThinkPad P16s Gen 4 21QV005HVN | 65.990.000đ | Core Ultra 7 255H | RTX PRO 500 6GB | 32GB | 16 inch WUXGA, 100% sRGB | 1,82kg |
| MacBook Pro M5 Pro 16 inch 24GB 1TB | 77.990.000đ | M5 Pro 18 lõi CPU | 20 lõi GPU | 24GB | 16.2 inch Liquid Retina XDR, P3 | 2,14kg |
| ASUS ROG Zephyrus G16 GU605CP-QR141W | 81.790.000đ | Core Ultra 7 255H | RTX 5070 8GB | 32GB hàn | 16 inch 2.5K OLED, 100% DCI-P3 | 1,85kg |
Giá tham khảo ngày 04/11/2026, có thể thay đổi.
Ngoài những mẫu trên, bạn có thể tham khảo thêm các dòng laptop ASUS, laptop Lenovo và laptop Dell tại Minh Tuấn Mobile.
ASUS ExpertBook P3405CVA-NZ0027W
- Điểm nổi bật: Máy có màn hình 14 inch độ phân giải 2.5K, độ phủ màu 100% sRGB và tần số quét 144Hz. Cấu hình gồm Core i5-13420H, RAM 16GB dạng SO-DIMM có thể nâng cấp lên 64GB. Máy nặng 1,36kg, trang bị cả cổng LAN và HDMI. Nếu cần màn hình rộng hơn, bạn có thể tham khảo bản 16 inch ExpertBook P3605CVA-PL0047W với Core i7-13620H, màn hình 2.5K 100% sRGB, giá 22.990.000đ.
- Hạn chế: Card Intel UHD tích hợp không phù hợp với các tác vụ 3D hoặc dựng video nặng. Màn hình 100% sRGB cũng có dải màu hẹp hơn DCI-P3.
- Phù hợp với ai: Người học hoặc làm thiết kế 2D, cần một chiếc laptop gọn nhẹ để mang theo thường xuyên.
ASUS Gaming V16 V3607VJ-TK189W
- Điểm nổi bật: Đây là mẫu laptop có card đồ họa RTX với mức giá dễ tiếp cận nhất trong danh sách đang bán, sử dụng RTX 3050 6GB. Màn hình 16 inch có độ phủ màu 100% sRGB. Theo ASUS, dòng V16 sử dụng RAM SO-DIMM với 2 khe, hỗ trợ nâng cấp tối đa 32GB.
- Hạn chế: VRAM 6GB thấp hơn mức 8GB được Blender và Premiere khuyến nghị. Màn hình có độ sáng 300 nits, vỏ máy bằng nhựa và không có khe đọc thẻ nhớ.
- Phù hợp với ai: Người mới học 3D, sử dụng SketchUp hoặc dựng video Full HD với ngân sách khoảng 27 triệu đồng.
ASUS Zenbook 14 UX3405CA-ST1713W
- Điểm nổi bật: Máy sở hữu màn hình 14 inch 3K OLED, độ phủ màu 100% DCI-P3, tần số quét 120Hz và khả năng hiển thị 1,07 tỷ màu. Trọng lượng chỉ 1,2kg, phù hợp với người thường xuyên di chuyển. Máy còn có 2 cổng Thunderbolt 4 để kết nối màn hình rời. CPU Core Ultra 5 225H có 14 nhân theo thông tin từ ASUS.
- Hạn chế: RAM 16GB được hàn trên bo mạch và không thể nâng cấp. Máy sử dụng card đồ họa tích hợp Intel Arc.
- Phù hợp với ai: Người chỉnh sửa ảnh, thiết kế 2D cần màn hình có dải màu rộng và thường xuyên mang laptop theo.
Lenovo LOQ 15IRX10 83JE00PEVN
- Điểm nổi bật: Máy trang bị RTX 5050 8GB GDDR7 với TGP 100W, đáp ứng mức VRAM 8GB. Bộ xử lý Core i7-13650HX có 14 nhân, 20 luồng. Máy có 2 khe RAM, hỗ trợ nâng cấp tối đa 32GB và màn hình đạt 100% sRGB.
- Hạn chế: Trọng lượng 2,4kg tương đối nặng để mang theo thường xuyên. Màn hình 15.6 inch có độ phân giải Full HD và RAM chỉ nâng cấp được tối đa 32GB.
- Phù hợp với ai: Sinh viên kiến trúc, nội thất hoặc người làm 3D cơ bản, dựng video và chủ yếu sử dụng laptop tại bàn làm việc.
ASUS ROG Strix G16 G614PM-TS147W
- Điểm nổi bật: Máy có màn hình 16 inch độ phân giải 2.5K, độ phủ màu 100% DCI-P3 và độ sáng 500 nits. Cấu hình gồm Ryzen 9 8940HX với 16 nhân, 32 luồng, kết hợp card RTX 5060 8GB có công suất 115W. Máy được trang bị sẵn một thanh RAM 16GB, có 2 khe RAM và hỗ trợ nâng cấp tối đa 64GB. Ngoài ra, máy còn có 2 khe SSD M.2.
- Hạn chế: Máy nặng 2,5kg và dung lượng SSD chỉ 512GB. Nếu thường xuyên làm việc với các dự án 3D nặng, bạn nên cân nhắc nâng RAM lên 32GB.
- Phù hợp với ai: Người làm 3D và dựng video cần cả màn hình có dải màu rộng lẫn khả năng nâng cấp phần cứng.
Lenovo ThinkPad P16s Gen 4 21QV005HVN
- Điểm nổi bật: Đây là mẫu máy trạm di động sử dụng card NVIDIA RTX PRO 500 Blackwell 6GB thuộc dòng GPU chuyên nghiệp. Máy có sẵn 32GB RAM, SSD 1TB, hệ điều hành Windows 11 Pro và trọng lượng 1,82kg. Lenovo công bố chứng nhận phần mềm ISV cho dòng máy trạm của hãng. Bạn có thể kiểm tra danh sách chứng nhận theo từng phần mềm trước khi chọn mua.
- Hạn chế: Card đồ họa có 6GB VRAM, thấp hơn RTX 5060 8GB trên một số mẫu laptop gaming có giá thấp hơn. Màn hình WUXGA có tần số quét 60Hz và độ phủ màu 100% sRGB.
- Phù hợp với ai: Người sử dụng phần mềm kỹ thuật có yêu cầu về phần cứng được chứng nhận từ trường học hoặc công ty, đồng thời cần máy gọn nhẹ hơn laptop gaming.
MacBook Pro M5 Pro 16 inch 24GB 1TB
- Điểm nổi bật: MacBook Pro có màn hình 16.2 inch Liquid Retina XDR, hỗ trợ dải màu P3 và độ sáng SDR lên đến 1.000 nit. Máy sử dụng chip M5 Pro với 18 lõi CPU, 20 lõi GPU, đi kèm 24GB bộ nhớ và SSD 1TB. Khe thẻ SDXC cũng giúp việc sao chép dữ liệu từ máy ảnh thuận tiện hơn.
- Hạn chế: Bộ nhớ được cố định theo cấu hình khi mua và không thể nâng cấp về sau. Dung lượng 24GB cũng thấp hơn mức 32GB Blender khuyến nghị. Ngoài ra, máy không phù hợp nếu bạn cần sử dụng 3ds Max hoặc phần mềm chỉ có phiên bản Windows.
- Phù hợp với ai: Người làm chỉnh sửa ảnh, dựng video, thiết kế 2D chuyên nghiệp và đã quen với hệ điều hành macOS.
ASUS ROG Zephyrus G16 GU605CP-QR141W
- Điểm nổi bật: Máy có màn hình 16 inch 2.5K OLED, độ phủ màu 100% DCI-P3 và đạt chứng nhận Pantone Validated. Card đồ họa RTX 5070 8GB GDDR7 theo thông tin từ ASUS, đi cùng 32GB RAM có sẵn. Trọng lượng 1,85kg cũng nhẹ hơn nhiều mẫu laptop sử dụng card đồ họa rời khác trong bài.
- Hạn chế: RAM được hàn trên bo mạch nên không thể nâng cấp. SSD 512GB có thể nhanh đầy nếu bạn thường xuyên làm việc với các dự án video dung lượng lớn.
- Phù hợp với ai: Người làm 3D và dựng video hằng ngày, cần màn hình chất lượng tốt nhưng vẫn muốn mang laptop theo khi gặp khách hàng hoặc di chuyển.
Xem ASUS ROG Zephyrus G16 GU605CP-QR141W

Câu hỏi thường gặp về laptop đồ họa
Laptop đồ họa có bắt buộc phải có card rời không?
Không nhất thiết. Nếu chỉ làm các công việc thiết kế 2D thông thường, card đồ họa tích hợp vẫn có thể đáp ứng nhu cầu. Tuy nhiên, với các tác vụ 3D, dựng video và render, card rời gần như là yêu cầu cần có. Bạn nên ưu tiên những mẫu card có 8GB VRAM.
Dùng laptop gaming để làm đồ họa được không?
Hoàn toàn được. Laptop gaming là lựa chọn phổ biến cho công việc 3D nhờ card đồ họa có hiệu năng tốt trong tầm giá. Tuy nhiên, bạn cần kiểm tra kỹ độ phủ màu của màn hình vì nhiều mẫu gaming chỉ đạt 45% NTSC.
Ngoài ra, nếu sử dụng phần mềm kỹ thuật yêu cầu card đồ họa có chứng nhận, hãy kiểm tra danh sách phần cứng được hãng phần mềm hỗ trợ trước khi mua.
Nên chọn MacBook hay laptop Windows để làm đồ họa?
Nếu chủ yếu chỉnh sửa ảnh, dựng video hoặc thiết kế 2D, cả MacBook và laptop Windows đều có thể đáp ứng. Nhưng nếu cần sử dụng 3ds Max hoặc phần mềm chỉ có phiên bản Windows, bạn nên chọn laptop Windows.
Khả năng nâng cấp RAM cũng là điểm cần cân nhắc. Nhiều mẫu laptop Windows có khe RAM để nâng cấp về sau, trong khi MacBook không hỗ trợ nâng cấp bộ nhớ sau khi mua.
Màn hình 14 inch có quá nhỏ để thiết kế không?
Màn hình 14 inch vẫn đủ dùng cho công việc thiết kế, nhất là khi có độ phân giải cao như 2.5K hoặc 3K. Nếu thường xuyên làm việc trong thời gian dài, bạn có thể kết nối thêm màn hình rời hoặc chọn laptop 16 inch để có không gian hiển thị rộng hơn.
Bạn có thể tham khảo thêm bài viết kích thước laptop để hình dung rõ hơn về kích thước thực tế. Nếu thường xuyên di chuyển, bài laptop mỏng nhẹ cũng sẽ giúp bạn chọn máy phù hợp với trọng lượng mong muốn.
Có nên mua laptop đồ họa cũ không?
Laptop cũ là lựa chọn đáng cân nhắc nếu ngân sách chưa đủ để mua máy mới có card đồ họa rời. Tuy nhiên, trước khi mua, bạn nên kiểm tra kỹ tình trạng màn hình, pin và nhiệt độ khi máy chạy các tác vụ nặng. Đồng thời, hãy xem phần mềm đang sử dụng có còn hỗ trợ thế hệ CPU và card đồ họa của máy hay không.
Nhìn chung, để chọn được laptop đồ họa phù hợp, bạn nên bắt đầu từ 3 bước: xác định mức độ công việc, kiểm tra độ phủ màu màn hình, sau đó chọn card đồ họa và RAM theo yêu cầu của phần mềm.
Nếu cần tư vấn chọn máy theo phần mềm sử dụng và ngân sách, bạn có thể liên hệ hotline 1800 3355 của Minh Tuấn Mobile.





.webp)

























































Mời bạn cùng thảo luận